.:: OUR LIFE ::.

http://life.kiss.vn

Trang ChínhchatroomAnbumCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Bánh tình yêu!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
KGX
Điều hành cấp cao
Điều hành cấp cao

Nữ
Job/hobbies : nghe nhạc
Humor : 1 laptop cấu hình mạnh nhất

Bài gửiTiêu đề: Bánh tình yêu!   23/6/2008, 7:36 am

Nguyên liệu chuẩn bị

1 khuôn bánh hình trái tim ( em có thể mua ở hàng Thiếc ) loại trung bình
( nếu như nhà em có lò nướng)
Còn nếu ko có lò nướng thì em có thể nướng bằng nồi cơm điện . Nướng bằng nồi cơm thì phải đổ thẳng vào xoong => nếu muốn có hình trái tim thì phải đem ra cắt gọt. Nhưng theo ý kiến của chị, nếu như nướng bằng nồi cơm điện thì tốt nhất là em nên để nguyên hình tròn rồi tìm phụ kiện trang trí hình trái tim

1 quả dứa , vài trái sơ ri khô, có thể dùng dứa hộp hoặc dứa tươi ( Dùng để trang trí, vì chị nghĩ sẽ vất vả cho em nếu như trang trí bằng kem vì bắt bông kem đòi hỏi phải luyện tập hơi lâu+ tốn tiền mua dụng cụ nữa )

bột mì loại 1 ( nghĩa là loại bột mịn và trắng nhất ) , khoảng 120g
120g Đường + Vani + bơ hoặc dầu ăn + vài thìa sữa đặc+ 5trứng gà ta hoặc 4 trứng gà công nghiệp

Thực hiện khi nướng bánh bằng lò

Thái dứa theo chiều ngang lấy 5 khoanh, mỗi khoanh khoảng 0.5 cm( đục rỗng ở giữa sao cho vừa với trái sơ ri)
Cho cả sơ ri và dứa vào nồi ,cho khoảng 5 thìa đường ( thìa loại to nhé ) và nửa cốc nước vào nồi . Đun đến khi nào thấy nước đường sánh lại ( lấy đũa nhúng vô đó rồi nhỏ vô nước lạnh thấy ko tan ra là okie )

tắt bếp. Lấy khuôn ra ( khuôn đã được bôi 1 lớp dầu ăn hoặc bơ nung chảy ). Đổ nước đường đã canh + dứa và sơ ri vào
Lúc này thì em phải xếp hình các miềng dứa sao cho thật cân đối ( sơ ri thì cho vào giữa miếng dứa ). Nói chung công đoạn trang trí này thì tùy theo trí tưởng tượng thôi nhé )

Trong khi chờ cho hỗn hợp trong khuôn nguội và đông lại thì mình đi chuẩn bị phần bột!

Nếu nhà em ko có máy đánh trứng thì em có thể dùng máy xay sinh tố với nấc to nhất .Cách làm như sau

Cho trứng gà vào máy rồi ấn nút. Chờ khoảng hơn 1 phút cho tới khi trứng gà bông lên ( cho đũa vào nhấc lên thấy ko bị rơi trứng )
Cho thêm 6 thìa đường đầy ( ở đây chị luôn dùng loại thìa to nhé )

Ấn nút xay tiếp khoảng nửa phút.
Cho tiếp bơ đã đun chảy ( khoảng 3 thìa bơ đầy , bơ giúp bánh mềm và bóng ) + 3 thìa sữa đặc + 2 thìa nhỏ nước xiro dứa ( nếu có, còn ko có cũng ko sao )+ 1 chút vani => xay tiếp khoảng 20 giây

cho 6 thìa bột đầy vào ( nếu như lúc này em có gói bột nở chuyên dùng để làm bánh thì cho vào thêm 1 chút còn ko có cũng ko sao )

cho máy quay đều lên trong 20 giây

Đổ hỗn hợp vào khuôn rồi đem nướng ở nhiệt độ 180

CHÚ Ý KHI NƯỚNG

Em phải bật lò nướng trước 10 phút

Nếu nhà em có chế độ nướng trên, nướng dưới thì chỉ được đặt chế độ nướng dưới ,bánh sẽ ko bị cháy và chín đều, ko bị rỗ mặt. 20 phút bánh sẽ chín

Còn nếu lò nhà em ko có chế độ ấy thì em có thể khắc phục bằng cách đậy giấy bạc lên trên khuôn bánh và khi thấy bánh đã chín đếu muốn bánh vàng thì mới bỏ giấy bạc ra

Bánh nướng có giấy bạc nên chín lâu hơn. Khoảng 30 phút.

KHi lấy bánh ra em nên chờ bánh nguội hẳn rồi hãy lấy ra khỏi khuôn
Lật ngược mặt bánh lên. Phía dưới sẽ là hình bánh trong veo với họa tiết của dứa và sơ ri rất đẹp!

Trông nó sẽ như thế này nè( khuôn hình tròn thôi nhé )

CÁCH NƯỚNG ĐỐI VỚI NỒI CƠM ĐIỆN

Các công đoạn khác thì y nguyên nhé. Em cứ coi cái nồi cơm là cái khuôn đi
Chị hướng dẫn cách nướng thôi!
Cho hỗn hợp vào nồi , cho 1 cái khăn đậy lại dưới nắp nồi cơm cho nước không nhỏ vào bánh
Bật nút cook, khi nồi nhay qua nút warm rồi bấm nút côk lần 2
Sau khi đủ 2 lần thì để thêm khoảng 15 phút là bánh sẽ chín
Mà trong khi nướng ko đựoc mở nắp ra xem đâu nhé vì sẽ ko đủ nhiệt cho bánh chín đâu

Chúc mọi người thành công!

++ Kubi ++
Điều hành viên
Điều hành viên

Bài gửiTiêu đề: Công fu wá...   25/6/2008, 11:15 pm

Admin ui che dieu ...nhìn thui thì thèm thật, nhưng nếu kêu làm thì đệ thấy công fu wá binhthuong ...nào là nướng bằng lònướng, gùi nào là máy đánh trứng. dep trai ..nhà đệ nghèo chết dad..kiếm đâu ra...ko nướng bằng lò, nướng bằng bếp thì hửi khỏi ăn lun mac co ..Đệ nói admin nghe nè (hay lém)đệ bít làm Kimbad of HQ đoá nan ni ..nếu admin có mún sực thì nhờ đệ làm với số lượng nhìu (lấy giá rẻ cho admin lun ngoai mui )....
Xem lý lịch thành viên
KGX
Điều hành cấp cao
Điều hành cấp cao

Nữ
Job/hobbies : nghe nhạc
Humor : 1 laptop cấu hình mạnh nhất

Bài gửiTiêu đề: hay àh nha......   26/6/2008, 11:44 pm

Ăn chơi chi sợ mưa rơi hả kubi. nham hiem 1 nham hiem 1

àh kimbak hả!!!. hay đó. mình xem film Hàn nhiều thấy nói đến uống là rượu Sokchu, còn ăn thì là Kimchi và Kimbak, kimchi thì ăn nhìu rồi còn kimbak thì chưa bao giờ. hehe... yeu doi ko bít có bị lỗi thời ko nữa... dep trai mấy lần tính mua về làm thử mà chưa được. honggio he. giờ có người mời nên ko từ chối. sang khoai sang khoai
mình muốn đặt 1o miếng ăn thử trước.
mà mình khó tính lắm àh nha. hut thuoc
ko ngon là bắt đền đó. khèkhè...
ranh hi ranh hi kubi tính khi nào giao hàng đây??? try

yenmap
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửiTiêu đề: am thuc   9/7/2008, 8:45 am

hihi... tao thich pho am thuc nay rui hap dan wa di con chieu nao chi dan nua nghen sfd ayza.... fgfhf ... tao thich banh ngot lam gdsg
Xem lý lịch thành viên
Admin
Tổng điều hành
Tổng điều hành

Bài gửiTiêu đề: Re: Bánh tình yêu!   9/7/2008, 2:58 pm

hay àh nha, chẳng chịu vào mà fh ..... tụi tui chỉ làm dến thế thôi. chờ bà đoá!!!! hvc

mà dĩ nhiên là ngon rồi. đang tính nhờ yenmap làm giùm để thử nè
vnnbvmn dcsfs

yenmap
Thành viên mới
Thành viên mới

Bài gửiTiêu đề: banh ngon   19/7/2008, 6:16 pm

affraid y ban la lam banh de du minh chu ji fgvd huhu...uu... chia tay uu..u. nghi ji ma sai bet🇧🇹 ma thui co dip map lam cho cac ban an nge
Xem lý lịch thành viên
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Bánh tình yêu!   

Bánh tình yêu!
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang